Admin
Admin
Admin
Fri Dec 02, 2016 8:51 pm
Admin - Admin
Bạn biết đấy, cụm từ Gato ở Việt Nam được nhắc đến như một thói quen văn hóa ở  Việt Nam, mà thiết nghĩ tôi thấy cần phải loại bỏ nó bởi vì tác hại và cũng như hệ lụy tới văn hóa người Việt. Tại sao ư? Trước tiên nó làm cho quan hệ giữa người với người trở nên xa cách, thứ 2 nó làm bạn mất thời gian vào những chuyện vô bổ, và thứ 3 là nó chứng tỏ bạn là một con người không có giá trị trong cuộc sống khi mà có thời gian rảnh để “móc lốp người khác”.
Bạn sẽ chỉ gặp nhiều khi bạn có kết quả, khi bạn thành công và được xã hội công nhận mà thôi, vì thế nếu bạn đang làm việc và được công nhận hãy chuẩn bị tâm lý để đối mặt với nó, ngay cả bài viết này tôi đã định viết khá lâu rồi nhưng đến ngay hôm nay sau một vụ việc mà tôi thấy khá hài hước và xuống cấp trầm trọng trong ngành mà tôi đang theo đuổi, nó khá hài hước bạn ạ.
NinhDon.com? Một Blog cũng khoảng gần 200 bài viết, và được mọi người chú ý đến về vấn đề kiếm tiền trên mạng. Thực ra nó cũng chẳng có gì cả đâu? Và đây cũng là Blog mà phục vụ cho cái nghề cái sở thích của tôi mà thôi! Tôi viết gì đó là quyền cá nhân của tôi, tùy vào mục đích phát triển của tôi.
Nhớ lại 1 năm về trước, khoảng tháng 3 năm ngoái khi thành lập nó, nó chẳng có gì cả và bắt đầu bằng một Serie học kiếm tiền trên YouTube cơ bản cho những người mới bắt đầu với gần 100.000 người đã đọc và làm. Khi Blog ra lợi nhuận từ các dịch vụ như thiết kế Web, xây dựng thương hiệu kênh YouTube và được công nhận trên truyền hình, câu chuyện “Gato” mới bắt đầu hình thành, và đỉnh điểm là những thời gian sau đó.
Trước tiên tôi cần phải chia sẻ cho các bạn điều đó, cách nhìn của mỗi con người khác nhau, đặc biệt khi mà trong thế giới phẳng giá trị của một con người có thể bị lu mờ trong quan điểm của những người khác. Vậy khi bạn bị người khác Gato, thì bạn có nên quan trọng hay không? khi bạn bị nói xấu thì bạn cần phải làm gì? Mình chia sẻ 5 lý do giải thích cho việc này và lời khuyên bạn nên làm gì khi xảy ra.
Sườn nội dung

Ai hiểu bạn bằng bản thân bạn

Có người đánh giá một con người thông qua một Avatar, một Status của người đó hay một hành động bất chợt. Bạn nghĩ chỉ như thế thôi mà họ biết họ hiểu bạn sao? Không, bố mẹ bạn nuôi bạn từ nhỏ đôi khi còn không biết bạn như thế nào cơ đấy? Bạn là người hiểu bạn nhất, bạn thích gì, muốn gì, mạnh điểm nào!
Mọi người có thể đưa ra quan điểm của họ, nhưng tất cả không phải là hoàn toàn đúng nhé. Đừng lo lắng vì những lời nói xấu của người khác

Mọi người thường có xu hướng hạ thấp người khác để biến họ trở nên tốt đẹp hơn

Ai cũng muốn thành công, ai cũng muốn tự tin và ai cũng thích thể hiện cái tôi của bản thân mình, mà nhất ở Việt Nam cơ? khi mà nhận xét đánh giá một ai đó thì họ không nhìn nhận lại bản thân họ như thế nào.
Đừng quan tâm những gì người ta nói xấu mình! Dung-ban-tam
Một sự thật là những ai luôn muốn dìm hàng người khác thực ra lại là những kẻ đang muốn che giấu sự tự ti trong con người mình.

Đối tượng ghét bạn có ở khắp mọi nơi

Đôi khi tôi vào một số Group để giải trí cùng anh em trong ngành, mà chả hiểu sao từ WordPress mấy ông YouTube cũng hóng vào, đi móc máy trong khi biết câu chuyện nó như nào mà cũng cố tính ẩn giấu thông tin để làm xấu hình ảnh của người khác.
Những người thành công thường không quan tâm đến những gì người khác nói về mình. Bởi vì những kẻ muốn phá hoại bạn luôn có mặt ở khắp mọi nơi, và để đạt được điều mình muốn bạn có thể sẽ làm họ nổi giận, nếu cố tìm kiếm những người để ủng hộ bạn, thì cuối cùng bạn cũng sẽ gặp thất bại mà thôi.

Tôi cần thời gian để làm việc khác

Tôi là người rất bận, đôi khi việc dùng Facebook chỉ là do công việc nên mới dùng. Thực sự thời gian dành cho bản thân còn không có, tại sao bạn phải dành cho những người mà luôn ghen ghét, đố kỵ với bạn. Thời gian đó bạn dành ra để chia sẻ hay giúp đỡ những người cần mình thì tốt hơn.
Thành công có nghĩa là trở thành con người mạnh mẽ nhất, hoàn hảo nhất mà bạn có thể trở thành. Muốn vậy, bạn phải phát triển những điểm mạnh và khắc phục điểm yếu của bản thân mình. Vậy bạn có thể làm được điều đó khi phải lãng phí đống thời gian đó vào những việc này. Người thành công sẽ cần phải tiết kiệm giấy phút của cuộc đời bạn nhé!
Trong cái thế giới luôn muốn biến bạn trở thành một con người khác, thì việc luôn là chính mình là thành tựu lớn nhất mà bạn có thể làm được” – Ralph Waldo Emerson.

Chỉ có những ai thiếu hiểu biết mới đi chỉ trích người khác

Có hàng chục ngàn người Việt Nam đã biết đến 2 từ “Ninh Đôn” và ở ngoài đời tôi cũng chỉ gặp khoảng 10 người, trên mạng xã hội thì tôi không có thời gian nói chuyện nhiều bởi đôi khi Facebook chặn tin nhắn và thời gian tôi không có nên hay bị lỡ. Nên bạn nào Inbox tôi mà không trả lời thì rất mong thông cảm.
Nói câu chuyện trên để bạn hiểu rằng, khi bạn yêu một người mất chục năm đôi khi vợ không hiểu được chồng ấy chứ? Thế mà con người ta nhìn một cái đã tương ngay những đoạn Comment “xấu xa” lên trên xã hội. Tôi khuyên bạn nên tìm đọc cuốn sách nổi tiếng “Đắc nhân tâm“, tác giả Dale Carnegie chỉ rõ tầm quan trọng của việc không chỉ trích người khác đối với thành công của mỗi người. Không trách họ được, vì đôi khi cảm xúc và cái tôi của mỗi con người đi lên.
Thực ra, con người hiếm khi suy xét đúng sai rõ ràng bằng lý trí. Con người thường hay hành xử theo cảm xúc, thành kiến và nhất là theo lòng kiêu hãnh vốn có của mình“. – Dale Carnegie.

Bạn sẽ trở thành người khác, nếu bạn nghe lời họ

Nếu bạn luôn lo lắng về bản thân chỉ vì những lời nhận xét tiêu cực của người khác thì rất có thể bạn sẽ tin những lời phán xét ấy là thật. Bạn sẽ trở thành một người mà trước đây bạn từng ghét bỏ chỉ vì không có quyết tâm để phớt lờ những lời phán xét kia. Thực tế và những kết quả/ con số bạn đạt được sẽ chứng minh bạn làm đúng hay không, sai chỗ nào!

Bạn sẽ phải hối tiếc

Trong cuốn sách “5 điều con người hối tiếc nhất trước khi chết” của Bronnie Ware, điều hối tiếc nhất của một con người đó chính là lắng nghe quá nhiều những điều người khác nói về bản thân mình.
“Tôi ước gì mình đã dũng cảm hơn để sống một cuộc đời đúng nghĩa cho bản thân chứ không phải là cuộc đời mà người khác muốn tôi sống”.
Đọc đến đây các bạn cũng đã hiểu tôi muốn nói gì và chia sẻ của tôi mong muốn mọi người điều gì, đối với cá nhân tôi. Khi mà đã học, được những người anh đi trước chia sẻ, đọc những cuốn sách và sau khi đạt được một số thành công nhất định cũng đã trải nghiệm thói “Gato” 102 ở Việt Nam thì lời khuyên dành cho những bạn trẻ đi sau từ tôi :”Sống cuộc đời bạn thích, mặc kệ những gì người khác chế nhạo hay nói xấu bạn, kể cả bố mẹ bạn. Hãy theo sự mách bảo của trái tim luyện nó thành thép, đi theo đam mê và bắt đầu hành động chứng minh cho người khác thấy, họ đã sai lầm”.
Chỉ có kết quả của bạn mới là điều quan trọng nhất, Khi thành công nhìn lại thì, đó mới chính thành quả của cố gắng, cày ngày cày đêm. Đọc xong bài viết này, đứng vững lên nhé bạn trẻ. Còn tôi thì Let’s It Go cho mọi chuyện qua đi rồi để bắt đầu công việc ngày mới, tuy nhiên bạn cũng cần nhìn nhận lại bản thân để rút ra bài học và lắng nghe những câu nói đó để hoàn thiện hơn.
Chúc bạn một ngày làm việc tốt lành!
Đừng quan tâm những gì người ta nói xấu mình! Lifeisbeautiful

Hãy Đăng Nhập Để Gửi Bình Luận - Nếu Chưa Có Tài Khoản Đăng Ký - Click Tại Đây

Themes Design by @Thànhkent